MZALENDO
Madereva walioadhibiwa

wawe mfano kwa wote
wasiotii sheria nchini

JESHI la Polisi mkoani Mbeya, limetangaza kufungia leseni za
udelzreva 42 kutokana na kubainika kukiuka sheria na kusababisha
ajali.

Madereva hao wamefungiwa leseni katika kipindi cha kuanzia
Januari hadi Juni, mwaka huu.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Kikosi cha Usalama Barabarani,
mkoani Mbeya, Mrakibu Mwandamizi wa Polisi, Notker Kilewa,
madereva hao walifungiwa leseni kufuatia 'kuchezea’

-mfumo wa VTS, unaowekwa katika mabasi ya abiria na Mamlaka
ya Usafiri Ardhini (LATRA), kufuatilia mwendo wa vyombo vya
usafiri. ;

Katika idadi hiyo ya madereva walioadhibiwa, 26 wamefungiwa
leseni baada ya kubainika wamefanya makosa hayo katika mfumo
wa VTS na wengine ulevi.

Tunalipongeza Jeshi la Polisi mkoani Mbeya kwa uamuzi
huo hapana shaka utasaidia kuwafanya madereva wote nchini,
kuendesha magari kwa kufuata sheria za usalama barabarani.

Pia, tunawashauri madereva waliofungiwa leseni hizo, kwao
iwe funzo kuhakikisha wakati mwingine hawafanyi makosa
yanayogharimu uhai wa watu na mali zao.

Hivyo, tunawashauri wakati huu ambao wamefungiwa leseni
waendelee kusoma sheria za usalama barabarani, kujikumbusha
walif)okosea pindi wakifunguliwa wasirudie makosa waliyofanya
awali.
~Aidha, adhabu hiyo ya polisi dhidi ya madereva wakorofi iwe

~salamu dhidi ya madereva wote wanaoendesha vyombo vya moto

bila kuzingatia sheria, wafahamu serikali ipo macho wakati wote
kumkamata na kumwadhibu dereva yeyote anayetenda makosa
ya kizembe.

Tunaunga mkono kauli ya Naibu Kamishna wa Polisi, Fraisser
Kashai kutoka Kamisheni ya Operesheni na Mafunzo aliyefanya
ukaguzi wa mabasi ya abiria kabla ya kuanza safari katika stendi kuu
ya jiji la Mbeya, juzi, kwamba madereva wanatakiwa kuheshimu na
kutil sheria za usalama barabarani kwa lengo la kuepuka ajali.

Tunasisitiza dereva asiyetaka kuheshimu sheria tafsiri yake
hayupo tayari kuepuka ajali zinazosababisha vifo vya watu wengi
na kuziacha familia zikiwa yatima baada ya kupoteza baba, mama,
watoto, ndugu, jamaa au marafiki ajalini huku wengine wakibaki na
vilema vya kudumu.

Rai yetu, madereva wazuri wawe mabalozi wa -kwanza
kuwaelimisha wenzao kuhusu umuhimu wa kuheshimu sheria za
usalama barabarani na yeyote atakayebainika anakaidi matakwa
ya sheria, wasisite kumripoti katika vyombo vya dola kuhakikisha
anashughulikiwa kwa mujibu wa sheria kuzuia ajali.
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ya usalama madereva bodaboda

Na Mwandishi Wetu

ESHI la Polisi Tanzania

kupitia Kitengo cha Usala-

ma Barabarani limeitaka
jamii kuimarisha ushirikiano
na wadau mbalimbali katika
kutoa elimu kwa waendesha

ikipiki maarufu kama bod-

aboda kuhusu usalama bara-
barani, kusaidia kupunguza
ajali na kuokoa maisha.

Wito huo ulitolewa na
Mkuu wa Operesheni wa
Kikosi cha Usalama Baraba-
rani, Joseph Mwakabonga
jana Dar es Salaam kwa
niaba ya Kamanda wa Kikosi
cha Usalama Barabarani
Taifa, William Mkonda.

Mwakabonga alitoa kauli
hiyo wakati wa uzinduzi wa
Kampeni ya kitaifa iju-
likanayo kama ‘Chuma kwa
Chuma Sio Poa’, iliyoan-

daliwa na Kampuni ya Oryx
Energies Tanzania, yenye
lengo la kuongeza uelewa
na kukuza tabia salama kwa
waendesha bodaboda kote
nchini.

Alisema elimu kwa umma
ni jukumu la pamoja na
kuzitaka sekta zote kushiriki
kikamilifu katika kuwaeli-
misha waendesha pikipiki
kuhusu usalama barabarani.

“Elimu ni msingi muhimu
wa kuwasaidia waendesha
pikipiki kuachana na tabia ya
kuvunja sheria za usalama
barabarani, ambayo ndiyo
chanzo kikuu cha ajali,”

-alisema.

Aidha, ahnshukuru Oryx
Energies Tanzania kwa
kuunga mkono jitihada hizo
kwa kugawa vifaa vya us-
alama barabarani kama vile
kofia ngumu, vizimia moto

na vifaa vingine vya kujik-
inga ili kupunguza majeraha
na vifo vitokanavyo na ajali.

Kupitia kampeni hiyo,
Oryx Energies pia ilitoa
vibanda vitano vya kisasa
vinavyotumia nishati ya
jua kwa ajili ya askari wa
usalama barabarani, vikata-
kavyowalinda dhidi ya jua
na mvua wakiwa kazini, na
hivyo kuboresha mazin-
gira yao ya kufanyia kazi
barabarani.

Kwa upande wake,
Mkurugenzi Mtendaji wa
Oryx Energies Tanzania,
Imani Mtafya alisema kam-
peni hiyo inalenga kuongeza
uelewa na kuleta mabadiliko
chanya ya tabia miongoni
mwa waendesha bodaboda,
bajaji na watumiaji wengine
wa barabara.

Alisema malengo ya

kampeni hiyo ni kutoa elimu
ya usalama barabarani kwa
waendesha bodaboda na
bajaji kwa kushirikiana na
polisi, kusambaza vifaa vya
usalama.

Alitaja vifaa hivyo kuwa
ni vibanda vya jua, kofia ng-
umu, vizibao vya kionekano,
vizimia moto na vilainishi
bora, na kutoa mafunzo
ya usalama kwa zaidi ya
waendesha usafiri 200 katika
kila wilaya za Dar es Salaam,
na baadaye nchi nzima.

“Ajali nyingi zinaweza
kuzuilika. Elimu na uwajibi-
kaji ndizo silaha zetu kuu,”
alisema.

Naye Mkurugenzi Mtend-
aji wa Oryx Gas Tanzania
Limited (OGTL), Benoit Ara-
man alisema kampeni hiyo
inalenga kuwapa maarifa
ya usalama barabarani zaidi

ya waendesha bodaboda na
bajaji 200 kila wilaya za Dar
es Salaam kabla ya kuenea
nchi nzima.

“Tunaamini kuwa kwa
kushirikiana, tunaweza
kupunguza ajali, kuokoa
maisha, kuhamasisha
nishati safi na kuchangia
maendeleo ya kijamii na
kiuchumi ya nchi yetu,”
alisema Araman.

Kwa upande wake,
Kiongozi wa Waendesha
Bodaboda, Saidi Kagomba
aliwashukuru polisi kwa
juhudi zao za kutoa elimu
ya usalama barabarani.

Alisisitiza kuwa ni
muhimu elimu hiyo itolewe
mara kwa mara kwani
waendesha bodaboda wengi
hawana uelewa wa kutosha
kuhusu sheria na kanuni za
usalama barabarani.
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Waendesha pikipiki
watakiwa kujifunza
sheria za usalama

Na Ally Ruambo

AENDE-
SHA pikipiki
zikiwemo za

matairi matatu ‘bajaji’
nchini wametakiwa kuji-
funza sheria za usalama
barabarani na maarifa ya
kutumia barabara wakati
wakitekeleza majukumu
yao ya usafirishaji.

Mkuu wa Usalama
Barabarani Chang'ombe,
Reverent Nkyami alitoa
mwito huo jana wilay-
ani Temeke wakati wa
uzinduzi wa kilainishi
kipya kwa ajili ya pikipiki
na bajaji cha Caltex Ezy
4T Plus.

Nkyami alisema
ukosefu wa mafunzo
rasmi na elimu ya usalama
barabarani imesababi-
sha waendashaji wengi
wa pikipiki kuendesha
vyombo hivyo bila kujali
sheria hali inayosababi-
sha majanga na ajali za
barabarani.

“Madereva wasiingie
barabarani kama ha-
wana maarifa ya kutumia
barabara, kinachotokea
sasa hivi mtu anajifunza
siku mbili mtaani kesho
anaingia barabarani na
mbaya zaidi anapakia
mishikaki (zaidi ya mtu
mmoja) na kwa sababu
hana weledi wa kutumia
barabara anatembea hovyo
anagongwa na kusababi-
sha vifo,” alisema.

Alisema Jeshi la Polisi
limeendelea na utoaji
elimu pamoja na opareshe-
ni mbalimbali ili kuongeza
uelewa kwa madereva
na kupunguza ajali za
barabarani.

“Elimu tunazotoa zime-
saidia kupunguza ajali
za barabarani na ndiyo

maana tunajikita sana
kutoa elimu kwa waende-
sha pikipiki kwa sababu
ajali nyingi zinahusisha
pikipiki na waenda kwa ’
miguu, pikipiki na magari,
pikipiki kwa pikipiki

na pikipiki kwa bajaji,”
alisema.

Aidha, Nkyami
aliwataka waendesha
pikipiki kushiriki mafunzo
yanayoendeshwa na Jeshi
hilo ili kuongeza uelewa
na kujikinga na ajali za
barabarani.

Akizungumza katika
uzinduzi huo, Mkuu wa
Kitengo cha Vilainishi
Kampuni ya Karimjee Val-
ue Chain Limited, Anam
Mwemutsi alisema kam-
puni hiyo imeamua kuja
na bidhaa hiyo kutokana
na uchakachuaji mkubwa
unaofanyika katika soko la
vilainishi.

Mwemultsi alisema
bidhaa hiyo ni rafiki kwa
mazingira na pia itasaidia
kupunguza gharama za
uendeshaji, ikiwemo kub-
adilisha vilainishi kila wiki
kwa sababu bidhaa hiyo
inaweza kutumika hadi
mwezi mmoja.

“Utafiti tuliofanya mara
nyingi bodaboda anasafiri
kati ya Kilometa 900 hadi
1,200 kwa wiki sisi tu-
meleta kilainisha ambacho
unaweza kwenda Kilometa
5,000 kwa hiyo unaweza
kubadilisha mara moja tu
kwa mwezi,” alisema,

Naye Msemaji Msaidizi
wa Shirikisho la Waende-
sha Bodaboda na Bajaji
Mkoa wa Dar es Salaam,
Saidi Msisiri alisema
kilainishi hicho kita-
saidia vyombo vyao kuwa
salama na kuepukana
na vilainishi ambavyo
vimechakachuliwa.
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